ผู้เขียน หัวข้อ: FORTUNER ชุดเกือบสองแสน แต่ เสียงแค่ หมื่นห้า  (อ่าน 10476 ครั้ง)

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
เจอร้านติดตั้งที่เน้นขายอย่างเดียว ไม่สนใจเรื่องงานติดตั้ง สร้างภาพดูดี แต่งานติดตั้ง และ การปรับจูนเสียงไม่เป็น

สร้างภาพดูดี่ภายนอก ชอบลอกเรียนแบบร้านอื่นๆ รถโชว์เจ้าของร้านไปแต่งที่ร้านดังๆใน กรุงเทพฯ แต่กลับมาหลอกว่าติดตั้งเอง

ร้านแบบนี้ เข้าไปก็โดนเต็มๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 09:38:10 pm โดย ต้องข่วงสิงห์ »

• Newbie
Re: FORTUNER ติดมาแสนกว่าๆ เข้าแก้ไข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 11:38:23 pm »
รถคันนี้ใส่ front kenwood มาครับ ต่อระบบ gps และ มี tuner tv มาด้วยครับ [ซ่อมมาหลายรอบ]

มีปรีแอมป์มาด้วยครับ ยี่ห้อไม่รู้จักเลย

ตู้ลำโพงและแผงแอมป์ด้านหลังครับ

ตู้ลำโพงเล็กเกินไปครับ เสียงซับเบสไม่ออกเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 09:29:15 pm โดย ต้องข่วงสิงห์ »

• Newbie
Re: FORTUNER ติดมาแสนกว่าๆ เข้าแก้ไข
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 11:56:17 pm »
ดูการติดตั้งนะครับ ถอดแผงประตูออกมาแล้วครับ [เจ้าของรถบอกว่าประตูด้านซ้ายหน้า เวลาเลื่อนกระจกลงมันติด]กระจกลงได้นิดเดียว

[/url

ดูสายลำโพงที่แผงประตูดีๆนะครับ ตรวจดูแล้วเกิดจาก ใช้น๊อตยาว 2 " ยึดพาสซีฟฯ
ยาวทะลุเข้าไปชนกับเฟืองมอเตอร์ครับ [แม่นจริงๆ] ถอดน๊อตออก กระจกก็ลงได้เลยครับ
ดูการเดินสายลำโพวเข้าขั้วลำโพงเสียงแหลม ไม่มีท่อหดมาหุ้มเลย

[url=http://upic.me/show/45003864]

ไม่ใส่หางปลาเลยครับ [ลดต้นทุน ลูกค้ามองไม่เห็น]

ดูการยึดน๊อตนะครับ ยึดมาแค่ 3 ตัวเท่านั้น [น่าจะยึด 6 ตัว]

นี่ครับที่เจอบ่อย การเดินสายลำโพง เห็นสีม่วงกับสีขาว [เส้นเล็กๆ] คือสายเดิมๆของรถ
 เล่นเดินสายลำโพงเส้นใหม่มาต่อกับสายลำโพงเดิม [ช่างขี้เกลียดเดิน]หรือว่าเจ้าของร้านสั่ง
ขายสายลำโพง 20 m เดินจริง 14 m แล้วตัดต่อสายจากเส้นใหญ่ต่อเข้ากับเส้นเล็ก
 วัตต์แอมป์ 100 watt มาเจอสายลำโพงแบบนี้ วัตต์คงเหลือแค่ 60 watt แน่ๆครับ

สายลำโพงที่แผงประตูก็เส้นเล็กกว่าสายที่อยู่ภายในรถครับ คนละยี่ห้อกัน
ในรถมีเส้นทองแดงมาก แต่ที่แผงประตูมีเส้นทองแดงน้อย และ คุณภาพไม่ดีครับ [ขายส่งป็นขดๆ]

ดูลูกศรชี้นะครับ สายลำโพงสีออกน้ำตาลๆ แต่ที่แผงประตูเส้นเล็กกว่า และ คนละสี ดูจากสายลำโพงที่เข้าขั้ว เสียงแหลมก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 09:39:36 pm โดย ต้องข่วงสิงห์ »

• Newbie
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 12:00:06 am »
แผงประตูคู่หลังครับ ติดตั้งเสียงแหลมอยู่สูงเกินไปครับ รบกวนด้านหน้า [คนขับนั่งฟังเอนเบาะ จะได้ยินเสียงเสียงแหลม]

เพราะหูคนขับใกล้ลำโพงคู่หลังมากกว่าคู่หน้า เวทีเสียงเลยไม่เกิน ฟังแล้วลำคาญมากๆ

ดูการใช้หางปลา ครับ ใช้หางปลาตัวเล็กหน้าสัมผัสน้อย ไฟเดินได้น้อยเช่นกันครับ

ลูกศรชิ้ ไม่ใส่ท่อหดเลย เห็นทองแดงแล้ว

การเดินสายไฟออกจากฟิวส์

เดินสายไฟเข้าห้องโดยสาร ไม่ยาซิลิโคนกันน้ำ กลิ่นเข้าห้องโดยสารเลย

งานนี้งานเข้าเต็มๆครับ  เรื่องการติดตั้งยอดแย่ แต่เรื่องเสียง แย่ยิ่งกว่าครับ

งานติดตั้งที่ถูกต้องตามหลักวิชาการสำคัญมากๆครับ เจองานติดตั้งแบบนี้ ติดมาแสนกว่า เสียงแค่หมื่นห้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 10:01:13 am โดย ต้องข่วงสิงห์ »

• Newbie
Re: FORTUNER ชุดแสนกว่าๆ เสียงแค่ หมื่นห้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:55:22 am »
ชุดเครื่องเสียงเดิมที่ถอดออกครับ

• Newbie
Re: FORTUNER ชุดเกือบสองแสน แต่ เสียงแค่ หมื่นห้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:12:02 am »
แก้ไขระบบเสียงใหม่ [front เดิม เริ่มป่วย เสียออกบ้างไม่ออกบ้าง]  ผมแนะนำ front alpine w-900 ซึ่งเป็น

LED ที่มีความละเอียด 1.15 ล้านพิกเซล และ มี gps speed navi 2011 ครับ ภาพคมชัด และ เพิ่ม

โปรเซสเซอร์ alpine H-100 เพื่อสร้างเวทีเสียง [เจ้าของรถอยากได้เวทีเสียงครับ]

ด้านหลัง front alpine w-900 จะมีพัดลมระบายความร้อน 2 ตัวครับ

พัดลมด้านบนเครื่อง 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 10:41:07 am โดย ต้องข่วงสิงห์ »

• Newbie
Re: FORTUNER ชุดเกือบสองแสน แต่ เสียงแค่ หมื่นห้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:17:04 am »
จะติดตั้ง front 2 din alpine ให้เนียบ ต้องใช้ perfect fit ครับ จะใส่ front alpine แบบ 2 din ได้ 3 รุ่นครับ

หน้ากากชิ้นใหม่ และ ขายึด front 3 din

ภายในกล่องจะประกอบด้วย ขาเหล็กยึด กรอบ 2 din และ ชุดสายไฟ ที่มีแจ๊คเสียบมาให้โดยไม่ต้องตัดต่อสายไฟเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 09:42:36 pm โดย ต้องข่วงสิงห์ »

• Newbie
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:50:22 am »
ติดตั้ง front alpine w-900 BT ซึ่งมีระบบ GPS SPEED NAVI และ blue tooth

เปลี่ยนกล่องอินเตอร์เฟส ใหม่ จะได้ใช้ switch ที่พวงมาลัยควบคุมระบบเสียงใช้ได้เหมือนเดิมครับ

ต่อ โปรเซสเซอร์ alpine h-100 ได้เวทีเสียง มีมิติ ฟังเพลงได้ไพเราะกว่าเดิมมากๆ [ไม่ต้องใช้ ปรีแอมป์เลย]

ติดตั้งโปรเซสเซอร์ h-100 ซ่อนไว้คอนโซนกลางครับ

จะตรวจเช็คระบบปรับจูน imprint sound ก็ต่อสาย ai-net ได้ง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 09:42:15 pm โดย ต้องข่วงสิงห์ »

• Newbie
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:54:44 am »
ก่อนการปรับจูนเสียง เช็คเฟสลำโพงทุกตัวให้ถูกเฟสครับ และ ปรับจูน ครอส์โอเวอร์ และ timeฯ

ได้ความเป็นดนตรี มีเวทีเสียง มี มิติ โฟกัสชัดเจน [เห็นชิ้นดนตรีบนหน้าปัด] เสียงซับลึกขึ้น เพรา ครอสโอ

เวอร์ของ alpine h-100 สามารถตัดความถี่ซับ 50 hz และ ความลาดชัดได้ถึง 24 db/oct ครับ

framedown

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:29:08 pm »
โอ้สุดยอดเลย

nien_laos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:04:48 am »
 8) 8) 8) 8)

mahakhum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 03:45:32 pm »
สุดยอดจิง

• Newbie
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:59:02 am »
เข้ามาอัฟระบบเสียงใหม่ ต้องการเสียงเบส นุ่ม แนรนๆ ไพเราะครับ โดย เปลี่ยนตู้ลำโพง [เดิมเป็นตู้ไฟเบอร์ ]

ตู้บางปริมาตรน้อยเกินไป มาเปลี่ยนตู้ ซีเมนต์ แบบหนาหนัก 17 kg ครับ และ เปลี่ยนลำโพงซับ เป็น dls rw 10

ซับตัวเดิม ยี่ห้อดัง แต่เสียงไม่ดี ไม่โดน

นำตู้ลำโพงซับ 10"ซีเมนต์หล่อ มาติดตั้ง โดยใช้น๊อตเบอร์ 14 มายึดเข้ากับตัวถังรถ โดยไม่ต้องเจาะรถ [ร้อยผ่านลูกยาง]

สายลำโพงที่เดินเข้าตู้ลำโพง ต้องยาซิลิโคน ติดตั้งลำโพงซับ ใส่ท่อหดหุ้มขั้วลำโพงทั้งสอง กันช๊อต

ติดตั้งหน้ากากป้องกัน

ปรับจูนระบบเสียงใหม่ ได้เวทีเสียง bass up front ครับ