ผู้เขียน หัวข้อ: ปันหา คาปา คับ ผมเป็น รถกระบะ คับ อีชูชู คับ  (อ่าน 3048 ครั้ง)

rcasound

• Newbie
  • *
 ก่อนอืนคับ   หวาดดีคับ  ผมอยู่  สันป่าตองคับ   อยากถามเรื่องไฟในรถอะคับ
ผมใช้ คาปา 4ล้านฟารัด  คับ  แล้วผมใช้กับ เพาเวอร์บูล600 W  ชึ่งขับชับ  10นิ้ว
1คู่คับ ตอนผมเปิด เพลงคับ  เหมือนกับว่า  มันใช้ไฟมากเลยคับ  ตอยไม่ได้เปิด เพลงคับ  รถวิง
ไฟมี14.00 v คับตอนเปิด ไฟเหลือแค่ 9-10 v อะคับ  จะเกี่ยวกับอะไรบ้างคับ

ผมลงกาว 1คืบคับ  และคาปาไปหาเพาเวอร์ประมาน4นิ้ว คับ

อืมถามอีกอย่างคับ   คาปามีไฟ + และ ไฟ  -  คับ  ไฟบวก ต่อกับ แบต คับ  ไฟลบ ลงกาว 1คืบคับ  

แล้วอยากทราบว่า ที่เพาเวอร์ ไฟบวก ต่อ กับคาปาคับ  แล้วไฟ  ลบ คับ  ต่อกับคาปาหรือป่าวคับ  

ตอนนี้ผมไม่ได้ต่อนะคับ  ผมลงกาวต่างหาก  วิธีที่ถูกต้องต้องต่อยังไงคับ    แล้วต้องลงกาวคนละที่

กับเพาเวอร์เสียงกลางปล่าวคับ   หรือว่ารวมกันก็ได้  จะเป็นยังไงคับ

ขอบคูณคับ  *-*

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
Re: ปันหา คาปา คับ ผมเป็น รถกระบะ คับ อีชูชู คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 08:24:34 pm »
สายไฟแบตฯเส้นใหญ่หรือเปล่า คาปาซิเตอร์ค่า 4 ฟารัด [4ล้านไมโครฟารัด] เป็นค่าจริงหรือเปล่า

คาปาซิเตอร์จะทำงานก็ต่อเมื่อเรา start เครื่องยนต์ครับ สังเกตุจากไฟที่ได้ 14 v ดับเครื่องยนต์คาปาฯ นอนหลับครับไฟเหลือน้อย

อยากแก้ระบบให้ดี ต้องเพิ่มแบตฯลูกที่สองครับ ต้องช้แบตฯที่จ่ายกระแสไฟได้มากๆเช่น puma stinger optima ครับ ปัญหาไฟไม่พอหมดไปเลยครับ

คาปาทำหน้าที่ ชาร์จไฟ และ จ่ายไฟครับเมื่อเรา start เครื่องยนต์ไดชาร์จทำงานปั่นไฟออกมาเก็บที่คาปาฯ และจ่ายไปครับ

แต่ถ้าดับเครื่องนต์ คาปาซิเตอร์ก็หมดหน้ที่ครับ  สู้เพิ่มแบตฯลูกที่สองไม่ได้ครับ ดีกว่ามากๆครับ