ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบการต่อลำโพงเสียงกลางและแหลมจาน  (อ่าน 3683 ครั้ง)

aeey

• Newbie
  • *
พี่ต้องคับรบกวนหน่อยคับพี่ ลำโพงเสียงกลาง 8" + แหลมจาน 4" ต่อเข้าแอมป์ยังไงคับ ที่ผมต่อตอนนี้ถูกป่าวคับ คือ
กลาง 8" ต่อ +, - และแหลมจาน ต่อ + , - แล้วมาต่อเข้ากัน และใช้อีกสายต่อจาก 2 ชุดที่รวมกันแล้วก็เข้าแอมป์ถูกมั๊ยคับ
และอีกข้อคับผมได้ขึ้นซาวด์แผงประตูตรงช่องลำโพงเดิมมื่อเราถอดออกมันจะเป็นช่องอยู่ เราต้องแดมป์ปิดรูนั้นมั๊ยคับหรือว่าเปิดไว้ตามเดิมคับ

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
Re: ขอทราบการต่อลำโพงเสียงกลางและแหลมจาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 08:10:12 am »
ระบบเครีื่องเสียงต่อเป็นระบบไบแอมป์หรือไตรแอมป์

ถ้าต่อเป็นระบบไบแอมป์ เสียงมิดเบส 8" ต่อตรงเข้าแอมป์เลย ส่วนเสียงแหลม ต้องมี c ค่า 3.3-4.7ไมโครฟารัดต่ออนุกรมกับขั้ว + ครับ  การติดตั้งลำโพงเข้าแผงควรไม่ควรให้อากาศรั่วครับ เหมือนแผงประตูเป็นตู้ลำโพงครับ ตู้รั่ว ไม่ดีครับ