ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการติดตั้งระบบเครื่องเสียงในรถยนต์ FORTUNER รุ่น 2.5 G VN Turbo  (อ่าน 5093 ครั้ง)

StangDog

• Newbie
  • *
 :o :o :o สวัสดีครับ..คุณต้องข่วงสิงห์  :'( :'( :'(

;D - ผมอยู่ จ.อุตรดิตถ์ บ้านเดิอยู่ จ.ลำพูน ต้องการติดตั้งระบบเครื่องเสียงในรถยนต์ FORTUNER รุ่น 2.5 G VN Turbo
ออกรถเมื่อ 30 เม.ย.2553 จากการศึกษาในหนังสือเครื่องเสียงและสืบค้นใน Internet และสอบถามจากพรรคพวกบางส่วนแล้ว
ได้ข้อสรุปว่า ในโซนภาคเหนือ ร้านติดตั้งที่มีฝีมือและคุณภาพที่เชื่อถือไว้ใจได้และอยู่ไม่ไกลเกินไปผมเลือกไว้ 2 แห่ง
ที่จะหาข้อมูลเพื่อตัดสินใจ คือ
     1. HR HIFI จ.พิษณุโลก
     2. บ.ข่วงสิงห์ จำกัด จ.เชียงใหม่
..........................................................................................
    ;D - ลักษณะของระบบที่ต้องการเน้นฟังเพลงสไตล์ลูกทุ่งทุกแนวเป็นหลัก ไม่เน้นดูหนัง (ใช้รถประจำระยะทางไม่ไกลใช้เวลา
อยู่ในรถไม่เกิน 2 ชั่วโมง) ต้องการคุณภาพเสียงในงบประมาณ 60,000 บาท (บวกลบได้เล็กน้อย) โดยทำระบบคร่าวๆ ดังนี้
     1. Head Unit             :    PIONEER รุ่น AVH-P 4250 DVD ติดกล้องมองหลังกะระยะได้ (หรือรอข้อมูลที่จะแนะนำ)
     2. Power Amp          :    5CH  1 ตัว หรือ 4CH 1 ตัว + 2CH 1 ตัว / Mono ClassD  (รอข้อมูลที่จะแนะนำเพื่อตัดสินใจ)
     3. ลำโพงคู่หน้า           :    6.5 นิ้ว แยก 2 ทาง หรือ แยก 3 ทาง  ชอบของ DLS  (หรือรอข้อมูลที่จะแนะนำ)
     4. ลำโพงคู่หลัง           :    6.5 นิ้ว แกนร่วม หรือ แยก 2 ทาง  ชอบของ DLS  (หรือรอข้อมูลที่จะแนะนำ)
     5. ลำโพง Subwoofer  :     10 นิ้ว  1 ตัว ท้ายรถด้านข้าง  ชอบของ JL   (หรือรอข้อมูลที่จะแนะนำ)
     6. ตีตู้ SUB ไม้            :       1 ตู้ ท้ายรถด้านข้าง
     7. Damp ประตูหน้า      :    Damp ด้านในและด้านนอก ด้านละ 2 ชั้น ( 4 แผ่น / ข้าง )
     8. Damp ประตูหลัง      :    Damp ด้านในและด้านนอก ด้านละ 1 ชั้น ( 2 แผ่น / ข้าง )
     9. เบ้าลำโพงหูช้าง        :    ทวีทเตอร์(แยก 2 ทาง)และเพิ่มกลาง(กรณีเลือกแยก 3 ทาง)
   10. สเปเซอร์(เบ้า)กันน้ำ ลำโพง 4 ชุด
   11. CAPA พ่วง Amp
   12. สายไฟ +ฟิวส์ ANL+สายRCA+OFC และค่าแรงติดตั้ง

.............................................................................................
     ;D - รบกวน คุณต้อง ช่วยให้คำแนะนำและประมาณราคาคร่าวๆ ให้ด้วยครับ... หากพิจารณาแล้วคุ้มค่าคุ้มราคา จะตีรถขึ้นมาทำที่เชียงใหม่ครับ

[ ปล. หากมีสินค้ามือ 2 คุณภาพดี สภาพเกิน 85 % ราคาไม่แรง (และทางบริษัทประกัน) ประกอบให้ตัดสินใจอีกทางเลือกหนึ่ง
ก็ได้นะครับ... ]

??? ??? ???  ขอบคุณล่วงหน้าครับ   ??? ??? ???
                               (10 มิถุนายน 2553)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 12:27:30 pm โดย StangDog »

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
งบที่ตั้งมา ไม่พอครับ ในงบ 60 k 

front pioneer + กล้อง + ชุดอินเตอร์เฟส  ก็  24 k
ลำโพง dls rs6a และ รวมชิ้น 2 ทาง             14 k
ลำโพงซับแนะนำใช้ของ dls mw 10 ครับ กับตู้เปิด เสียงดีมากครับ ดีกว่า JL ครับ 15.5 k [พร้อมตู้ซีเมนต์หนาหนัก 17kg]
ส่วนแอมป์ ต้องใช้เป็น 4 ch และ 2 ch ครับ ขับแยกดีกว่าครับ  งบแอมป์ 11k-16 k

เฉพาะอุปกรณ์หลัก ก็เกิน 60 k แล้วครับ
แผ่นแดมป์แผงประตูหน้าและหลัง พร้อมสเปเซอร์กันน้ำ  2ชุด หูชัาง 10 k
สายลำโพงสาย rca สายแบตฯฟิวสฺ spirit        6-8 k
งบประมาณน่าจะต้องมีประมาณ 80-85 k ครับ

ถ้าเปลี่ยนลำโพงเป็ฯ dls ตัวถูก คุณภาพเสียงก็จะลดลงครับ

อีกชุดนะครับ

front pioneer 4250+ กล้อง + อินเตอร์เฟส
ลำโพง แยกชิ้น nextec 6.5"2 ชุด
แอมป์ 4ch audio quart แอมป์ 2 ch audio quart
ซับ 10" superblue พร้อมตู้ซับไฟเบอร์ด้านในซีเมนต์
สายไฟสายลำโพงสาย rca
แดมป์แผงประตูคู่หน้าคู่หลัง สเปเซอร์กันน้ำ 
พร้อมติดตั้ง ราคา อยู่ในงบ ไม่เกิน 60 k ครับ
ฟังแนวลูกทุ่งดีมากๆครับ เบสนุ่นแน่นลึก แต่ไม่เท่าซับ dls นะครับ

อยากทราบรายละเอียด โทรสอบถามดีกว่าครับ 081 8855497 ครับ

StangDog

• Newbie
  • *
  - หากต้องการจัดชุดการติดตั้ง ตามรายการใหม่ ดังนี้

* Head Unit : PIONEER รุ่น AVH-P 4250 DVD + กล้องมองหลัง + รีโมทพวงมาลัย (ไม่มึปุ่มควบคุมที่พวงมาลัย)
* PowerAmp : ARC Audio รุ่น 4050 xxk หรือ รุ่น xxk V2 (50W x 4CH @ 4ohms) ClassAB ขับลำโพงคู่หน้า + หลัง
* PowerAmp : audio quart 2CH ขับลำโพง Subwoofer ท้ายรถ 1 ข้าง
* ลำโพงคู่หน้า : Morel Dotech Ovetion II แยกชิ้น 2 ทาง 6.5 นิ้ว (140w.RMS / Max.500w.) + สเปเซอร์กันน้ำ + เบ้าทวิทเตอร์หูช้าง 1 คู่
* ลำโพงคู่หน้า : DLS รุ่น 126 Coaxial 2 ทาง 6.5 นิ้ว (50w.RMS / Max.800w. / 150w. peak power)+สเปเซอร์กันน้ำ 1 คู่
* ลำโพง Subwoofer : Image Dynamics รุ่น ID10 D4 V.3 ขนาด 10 นิ้ว (100-300w. RMS / Peak 400w.) + ตีตู้ Sub ไฟเบอร์แบบปิด ด้านท้ายรถ 1 ตู้
* Damp ประตูหน้า : 4 แผ่น (ด้านในประตู 1 แผ่น ด้านนอกประตู 1 แผ่น / ข้าง)
* Damp ประตูหลัง : 2 แผ่น (ด้านนอกประตู 1 แผ่น / ข้าง)
* สายไฟ + ฟิวส์ ANL + สายRCA + OFC (ระบบการเดินสายร้อยท่อหดกระดูกงู)

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
- ช่วยประมาณราคาค่าใช้จ่ายแต่ละรายการให้ด้วยครับ
- หากมีรายการที่ร้านไม่ครบถ้วน ปรับรายการที่เห็นว่าเหมาะสมและน่าจะได้คูณภาพเสียงที่ดีในการรับฟังเข้าทดแทน พร้อมราคาโดยประมาณ เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
# ขอขอบคุณ สำหรับการเสียสละเวลา ในการให้คำปรึกษาแนะนำ และให้ความรู้กับสมาชิก อย่างอบอุ่น...ขอบคุณ #

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
ราคาตามรายการข้างบน แนะนำต้องใช้ซับ 10" image แบบ voice คู่ แบบ 2 ohm+2ohm ครับ ต่ออนุกรมกันได้ 4 โอหม์ แล้วใช้แอมป์ aq 100 watt x 2 ต่อแบบโมโนได้ 300 watt ครับ

งบประมาณ ประมาณ 85 k - 90 k ครับ ใช้เวลาในการติดตั้ง 2-3 วันครับ

ใส่หูช้างให้เสียงแหลม ใส่สเปเซอร์กันน้ำ 2 ชุด ใส่ท่อกระดูกงูทั้งหมด

ใช้ front pioneer 4250 จะไม่ได้เวทีเสียงนะครับ ถ้าต้องการเรื่องเวทีเสียง ต้องเปลี่ยน front เป็น jvc 808 ครับ เสียงดีกว่าครับ