ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงDLS 3ทาง  (อ่าน 4394 ครั้ง)

susu-run

• Newbie
  • *
ลำโพงDLS 3ทาง
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 06:35:38 pm »
รบกวนพี่ต้องครับ  ที่คุยไว้ทางโทรศัพท์  ผมอยากได้ตามรายละเอียดต่อไปนี้ครับ

1. ลำโพง DLS R6.3 (passiveไม่ต้องโมครับ กะว่าจะปล่อยfull rangeเข้าmid+twให้passiveตัดเอาที่550Hz  แล้วwooferเดี๋ยวผมตัดbandpass 50-550Hz)

2. เสาA civic fd 2.0 สีเทาอ่อน เอาแต่เสา ไม่เอาชิ้นเล็กตรงสามเหลี่ยม สีเสาตามคันในlinkครับ
http://www.khuangsingha.com/forum/index.php?topic=3019.0
(เสาขอขนาดเผื่อเปลี่ยนtwเป็น28mmครับ midrangeตัวดีกว่าก็ใช้เสาขนาดเดียวกันใช่หรือปล่าวครับ)

3. ให้ประกอบเสา mid+tw มาบนเสาAเลยโดย
    3.1 ใช้น๊อต6เหลี่ยมทุกตัว(ต้องการซื้อน๊อตเพิ่ม สำหรับmid 10ตัว สำหรับwoofer 20ตัว เข้าใจว่าคนละขนาดกัน)
    3.2 ใส่วัสดุซับเสียงในเสาให้ด้วย
    3.3 ต่อสายไฟให้ลำโพงบนเสาA + กระดูกงู + ท่อหด + หางปลา โดยแต่ละเส้นยาว 1.5mโดยประมาณ

4. ถ้าพี่ต้องเข้ากรุงเทพ ผมสามารถไปรับเองได้ครับ แต่ถ้าขนมาไม่ได้ เด๋วคุยเรื่องการส่ง+ค่าใช้จ่ายอีกที

ทั้งหมด รบกวนแจ้งราคาให้หน่อยครับ จะได้เอาไปขออนุมัติ ผบ.ทบ.

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
Re: ลำโพงDLS 3ทาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 09:48:43 pm »
เสาA ที่จะใส่เสียงแหลม 25-28mm สามารถทำได้ครับ  แต่ถ้าเป็นเสียงกลาง 2.5" กับเสียงกลาง 3"

มันต่างกันมากเลยครับ เดี๋ยววันพรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูครับ พอดีมี fd  ที่ใส่เสียงแหลม 28mm และ

ใส่เสียงกลาง 3" อยู่ครับ เรื่องราคารวมทั้งหมด เดี๋ยวพรุ่งนี้ตอบให้นะครับ

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 10:13:58 am »
คันนี้ใช้แยกชิ้นสามทาง DLS IR 6.3 เสียงแหลม 28 mm โครงสร้างเหล็กหล่อ เสียงกลาง 3 " ตามรูปครับ ถ้าใส่3 ทาง dls r.6.3 ซึ่งมีขนาดขิงเสียงแหลม 1" และ เสียงกลาง 2.5" เท่านั้น กาบเสา A ที่พี่จะหล่อรองรับเสียงแหลม 28 mm ได้ครับ แต่ถ้าต้องการลองรับเสียงกลาง 3" ด้วย หรือเปล่าครับ [ยังไม่เคยทำเลยครับ] ส่วนใหญ่ถ้ามาเปลี่ยนเป็น สามทาง รุ่นใหญ่ ก็จะเปลี่ยนเสา A เลยครับ ก็ ตีแรก เพิ่มเงินเข้าไปครับ น่าจะ OK กว่านะครับ

ราคาลำโพงแยกชิ้นสามทาง dls r.6.3 พร้อมงานหล่อเสา A    21 k สายลำโพง 10 m พร้อมหางปลา ท่อหด 1.3 k

เรื่องน๊อตหกเหลี่ยม  ต้องการเป็นแบบเกลียวปล่อยหรือเกลียวละเอียดครับ

susu-run

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 12:54:00 pm »
ขอบคุณครับ เรื่องราคา

เมื่อคืนนอนคิดทบทวนอยู่หลายรอบเรื่องระบบ active+passive เพราะระบบที่ผมมีอยู่ไม่ก็ไม่เพียงพอที่จะทำactiveทุก ch
กลัวว่าสุดท้ายก็จะไม่ลงตัวอีกครับ อีกอย่างpassiveมันไม่ค่อยยืดหยุ่นสำหรับผม จะคิดจะปรับอะไรเลยค่อนข้างลำบาก

ขอเวลาตัดสินใจหน่อยนะครับ คงจะไม่ทันสุดสัปดาห์นี้แล้วหล่ะครับเพราะสมองคิดไปถึง Bit-1 กับ amp ตัวใหม่แล้วครับ