ผู้เขียน หัวข้อ: pajero sport ต้องการแก้ไขเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 42554 ครั้ง)

comphone

• Newbie
  • *
pajero sport ต้องการแก้ไขเครื่องเสียงครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 09:20:55 pm »
ผมได้ดูผลงานติดตั้งในเวปแล้ว สุดยอดมากๆ ให้รายละเอียดดีที่สุด ซึ่งเป็นแรงกระตุ้นการตัดสินใจดีเป็นอย่างมากครับ แต่ปัญหาผมคือ อยู่ไกลมากเลยครับ ผมอยู่ร้อยเอ็ด หาโอกาสว่างอยากมาก ตอนนี้กำลังคิดหาช่วงเวลาจะเดินทางเข้าไปทำครับ แต่ตอนนี้ปัญหาผมคือ ได้ติดตั้งเครื่องเสียงในตัวจังหวัดมา แต่เสียงที่ได้ยังไม่สมบรูณ์ เหมือนเสียงจะไม่มีอะไรโดดเด่นเลยครับ เสียงเบสก็บวมๆ ไม่แน่น กระชับ ซึ่งผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้เลย ก็จะมีเวลาหาข้อมูลทางเน็ตบ้าง จึงหลงให้ช่างที่คิดว่าไม่มีฝีมือพอทำในจุดนี้ เสียดายเงิน เวลา ไม่รู้การเดินสายเป็นอย่างไรบ้าง พูดมาเซ็งครับ

ตัวสินค้าที่ช่างทำให้น่าจะประมาณนี้ครับ
1.power มัดสตาร์ด 520 watt 4 ch
2.ลำโพง acson 6.5 นิ้ว 1 คู่ (ผมเปลี่ยนเฉพาะคู่หน้า)
3.ลำโพง Sub 10 นิ้ว Bulemax
4.ตู้ sub เป็นของ spm

อยากทราบการแก้ไขทำให้เสียงดีขึ้น โดยยังใช้ของเดิม หรือจะเพิ่มเติมอุปกรณ์ได้ครับ แต่เสียดายอุปกรณ์เดิม โดยจะมีงบประมาณ 40000 บาทครับในการทำ หรือถ้าต่ำกว่านี้ได้ก็ดีครับ
แนวเสียงผมฟังทุกแนวครับ แต่สำคัญอยากได้เบสที่แน่น นุ่ม ลึก ฟังนานๆ ไม่รำคาญ

หรือถ้าจะคิดค่าอุปกรณ์ทั้งหมดในการทำ ส่งทางขนส่ง โดยทางผมจะหาร้านติดตั้ง (คงไม่กลับไปร้านเดิม) เท่าไหร่ครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้ากับคำแนะนำครับ

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
Re: pajero sport ต้องการแก้ไขเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:58:46 am »
แผงประตูแดมป์หรือเปล่าครับ  front ที่แถมมาเป็น alpine 9861 ใช่มั๊ยครับ  เพาเวอร์แอมป์บอกวัตต์มา คงไม่ใช่วัตต์แท้ๆแน่นอน วัตต์จริงๆ น่าจะอยู่ประมาณ 200-300 วัตต์  ขับซับวัตต์น้อยไปหน่อยครับ และ ถ้าใช้ตู้ไฟเบอร์ด้วยแล้ว ปริมาตรไม่น่าพอนะครับ  ซับวูฟเฟอร์ขนาด 10" ควรจะอยู่ในตู้ที่มีปริมาตรประมาณ .75 ล.บฟุตหรือมากกว่านี้ขึ้นอยู่กับซับยี่ห้อนั้นๆด้วยครับ ชุดที่คุณจัดลงไป นี้ แอมป์วัตต์น้อย และตู้ซับปริมาตรก็น้อย และภาคครอส์โอเวอร์ที่ตัดความถี่ต่ำของแอมป์อาจจะมีความลาดชั้นน้อยไม่ถึง 18 db ก็เป็นได้  ครับ  ถ้าได้ลงรูปให้ดูจะดีมากๆครับ 

comphone

• Newbie
  • *
Re: pajero sport ต้องการแก้ไขเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 06:56:51 pm »
ผมเอารูปภาพตัว amp และ ตู้ Sub  มาให้ดูครับ

ข้อมูลจำเพาะ รายละเอียด
กำลังขับขาออก   
4 โอห์ม (วัตต์RMS) 80 วัตต์ x 4
2 โอห์ม (วัตต์RMS) 130 วัตต์ x 4
4 โอห์ม (วัตต์RMS) บริดจ์โมโน 260 วัตต์ x 2
อัตราส่วนสัญญาณ/สัญญาณรบกวน >100 ดีบี
วงจรอิเล็กทรอนิกส์ครอสฯ LP 30-250 เฮริตซ์ 
วงจรอิเล็กทรอนิกส์ครอสฯ HP 750-5000 เฮริตซ์ 
ฟังก์ชั่นยกเบสที่ 45 เฮริตซ์ 0-18 ดีบี
อัตราการตอบสนองความถี่ 10-40,000 เฮริตซ์
ความเพี้ยนรวมเชิงฮาร์โมนิก <0.05%
อัตราการแยกช่องสัญญาณ 75 ดีบี
ความไวขาเข้า 200 มิลลิโวลท์- 6 โวลท์
มิติ 222x52x360 ม.ม.

ตอนช่างติดตั้งไม่ได้แดมป์ประตูครับ เดิมๆ เลย
ส่วน font ที่มากับตัวรถ alpine ครับ

1. ถ้าต้องการปรับปรุงต้องทำอะไรบ้างครับ เช่น ตู้ Sub ควรเปลี่ยนไหม หรือ เปลี่ยนเป็นตู้สูตรที่ทางร้านทำราคาเท่าไหร่ครับ
1. ผมขอทราบราคาแผ่น แดมป์ EDPM ด้วยครับ ถ้าแดมป์ประตู 4 บาน ต้องใช้กี่แผ่นครับ
2. ขอราคาอุปกรณ์ที่ต้องทำในราคาติดตั้งเอง  และในกรณีทางร้านติดตั้งให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 07:00:28 pm โดย comphone »

• Newbie
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 11:25:17 am »
ซับ bullmax ควรจะติดตั้งในตู้ซับแบบ เปิดมากกว่าครับ และ ใช้แอมป์ 4 ch ขับลำโพงหน้า และ ซับ 10" แอมป์เหนือยหน่อยครับ กับตู้ปิด และ แอมป์รับสัญญาณอินพุทถึง 6 v แต่ front alpine 9861 ที่ติดตั้งมาในรถ ปล่อยสัญญาณได้ แค่ 4 v[เร่งดังสุด] ฉนั้นควรหาปรีแอมป์เพิ่มเพื่อมาขยายสัญญาณให้ได้ถึง 6-7 v ครับ และ ออกแบบตู้ซับเป็นแบบตู้เปิดครับ โดยเพิ่มแอมป์ 2 ch มาขับซับโดยเฉพาะ จะดีมากๆครับ

ทำตู้ซับใหม่เป็นตู้เปิด พ่นสีพ่นลาย           6 k                         
แดมป์แผงประตูหน้าหลัง 4 ชั้น     9.6 k
ค่าแรงติดตั้งแก้ไข                    3 k
ต้องดูเรื่องสายไฟแบตฯและสายกราวด์ด้วยนะครับ และ สเปเซอร์กันน้ำฯลฯ
ลองตัดสินใจดูครับว่าจะแก้ไขอย่างไร

ชุดเดิมแอมป์มันรับสัญญาณเสียงถึง 6 v แอมป์แบบนี้ควรจัดชุดที่มีปรีแอมป์ที่ปล่อยสัญญาณได้สูงเหมือนกันถึงจะ matvh กันครับ
เพราะในปัจจุบันเราไม่สามารถนำสินค้าหลายๆค่ายหลายๆยี่ห้อรุ่นใหม่รุ่นเก่ามาผสมกันได้

comphone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 07:36:15 pm »
ขอบพระคุณมากครับ กับคำแนะนำ คราวนี้คือบทสรุป ผมมีข้อสงสัยก่อนที่จะตกลงทำคือ

1 อยากทราบถ้าผมต้องการเปลี่ยนระบบเสียงเป็น BI AMP ผมสนใจมากๆ โดยผมจะขอใช้แอมป์ตัวเดิมสามารถทำได้หรือไม่ อุปกรณ์ที่ต้องเพิ่มเติมมีอะไรบ้าง เช่น

1.1 ลำโพงคู่หลังผมยังไม่ได้เปลี่ยนควรเปลี่ยนหรือไม่

1.2 ลำโพง sub เดิมถ้าเพิ่ม แอมป์ขับซับแล้ว โดยไม่ต้องตีตู้ใหม่เสียงมันจะให้ความลึกดีขึ้นหรือเปล่า เหมาะไหมกับระบบนี้ หรือถ้าทำตู้ซับใหม่แบบตู้เปิด อยากทราบขนาดนะครับ มันจะมีปัญหาเรื่องการว่างของด้านหลังหรือเปล่า   (ถ้ามีภาพให้ชมยิ่งดีครับ)

2.เรื่องการติดตั้งขอใช้เวลา 1-2 วัน เสร็จหรือเปล่าครับ  เรื่องการแดมป์ ขอแดมป์แผงประตูหน้าหลัง 4 ชั้นก่อน กับทำการติดตั้งเปลี่ยนแปลงระบบเป็น bi amp ผมมีเวลาไม่เยอะครับ เพราะอยู่ไกลมาก กับงานธุรกิจส่วนตัวต้องคอยดูแล ใจจริงอยากให้มาเปิดสาขาที่ภาคอีสานบ้างจัง รับรองลูกค้าเยอะแยะแน่นอนครับ

• Newbie
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 08:12:40 pm »
เปลี่ยนระบบเป็น ไบแอมป์ ได้ครับ

โดยใช้ ch 1.2 ขับแยกชิ้นคู่หน้า และ ใช้ ch 3.4 ขับซับ

และใช้ กำลังวัตต์ในตัวของ front alpine ขับลำโพงคู่หลัง

เรื่องตู้ซับต้องดูว่าปริมาตรอยู่กี่ ล.บ. ฟุตครับ [สำคัญมาก]

ลำโพงหลังควรเปลี่ยนครับ ใช้แค่รวมชิ้น 2 ทางก็พอครับ

ระยะเวลาถ้าแก้ไขตู้ด้วย น่าจะ 2 วันครับ

power_power

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 02:21:12 pm »
เปลี่ยนระบบเป็น ไบแอมป์ ได้ครับ

โดยใช้ ch 1.2 ขับแยกชิ้นคู่หน้า และ ใช้ ch 3.4 ขับซับ

และใช้ กำลังวัตต์ในตัวของ front alpine ขับลำโพงคู่หลัง

เรื่องตู้ซับต้องดูว่าปริมาตรอยู่กี่ ล.บ. ฟุตครับ [สำคัญมาก]

ลำโพงหลังควรเปลี่ยนครับ ใช้แค่รวมชิ้น 2 ทางก็พอครับ

ระยะเวลาถ้าแก้ไขตู้ด้วย น่าจะ 2 วันครับ

***เฮียต้องครับ  กรณีตอบแบบนี้ ลำโพงคู่หลังใช้กำลังวัตต์ของฟร้อนขับ ไม่ทราบว่าใช้สัญญาน
ของคู่หน้า หรือคู่หลัง หรือมีวิธีต่ออย่างอื่นอีกไหมครับ(กรณีต่อจากสัญญานของฟร้อนกับคู่หลัง)
ขอบคุณมากครับ

comphone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 07:12:25 pm »

-  พอดีผมสอบถามผู้ผลิตตู้ sub แล้วครับ ปริมาตรอยู่ที่ 0.75 ล.บ.ฟุต ครับ

-  ระบบ ไบแอมป์ ที่ว่านี้ ถามแบบคนไม่รู้นะครับ ถ้าทำเป็น 3 ทางครับ ทำเสา A ด้วยนะครับ ต้องการเสียงให้มีมิติ เวทีเสียงที่ดี ระบบนี้ดีที่สุดแล้วใช่ไหมครับ หรือมีวิธีติดตั้งแบบอื่น
   อีกครับ

- ในกรณีทำเสา A ถ้าผมแกะกาบเสาให้ไปทำก่อนจะดีไหมครับ (เพื่อเป็นการประหยัดเวลา)

- ขอทราบราคาทั้งหมดด้วยนะครับ เอาแบบแดมป์ทั้งคัน+พร้อมอุปกรณ์ทุกอย่าง กับ แดมป์แค่ประตู 4 ชั้น และขอทราบเลขที่บัญชีของทางบริษัทมาก็ได้ครับจะโอนเงินบ้างส่วนเป็นมัดจำครับ

หรือจะโทรแจ้งผมเบอร์ 089-8388696  นรินทร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2010, 07:49:13 pm โดย comphone »

• Newbie
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 08:52:26 pm »
ระบบเสียงไบแอมป์
คือระบบที่แบ่งความถี่ออกเป็น 2 ย่านความถี่ โดยแบ่งเป็น แหลม+มิดเบส และ ซับ ซึ่งการตัดความถี่ของย่าน HI PASS
จะอยู่ประมาณ 100hz-20khz และ ความถี่ต่ำ L0W PASS จะทำงานตั้งแต่ 100hz ลงมาถึง 20hz ครับ โดยมีแอมป์ 2 ch 2 ตัว
หรือ 4 ch 1 ตัว หรือ 3 ch 1 ตัว ก็ได้ครับ  เช่น เราใช้แอมป์ 4 ch ขับ ลำโพงแยกชี้น และ ขับซับ 1 ข้าง
โดยต่อแบบโมโน ครับ  การเล่นระบบไบแอมป์ จะมีลำโพงซับ เข้ามาเพิ่ม 
การออกแบบตู้ลำโพงซับมีส่วนสำคัญมากๆที่จะให้ลำโพงซับทำงานที่ความถี่เสียงที่เราต้องการ โดยให้ลำโพงซับทำงานที่ความถี่ตั้งแต่ 50hz - 100hz
 และ การติดตั้งลำโพงซับภายในรถก็มีที่ติดตั้งว่าจะยิงซับไปในทิศทางไหน ไว้หน้าหรือไว้ด้านหลัง ก็แล้วแต่การจัดชุดด้วยครับ และ
รถแต่ละรุ่นแต่ละคันก็ติดตั้งซับแตกต่างกันด้วนครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราเน้นการฟังแบบไหนครับ จะเปิดรถฟัง หรือ ปิดรถฟัง
จะติดตั้งซับอยู่ด้านหน้าหรืออยู่ด้านหลัง แล้วแต่ความต้องการของผู้ใช้งานครับ 

ระบบเสียง ไตรแอมป์
TRI AMP คือระบบเสียงที่แยกความถี่เสียงออกเป็น 3 ช่วงความถี่

1. ย่านความถี่สูง  2. ย่านความถี่กลาง  3. ย่านความถี่ต่ำ
ย่านความถี่สูง คือ เสียงแหลม จะตอบสนองความถี่ ตั้งแต่ 3khz-20khz
2. ย่านความถี่กลาง คือ เสียงกลางโดยเสียงกลางจะแบ่งออกเป็นกลางย่านสูง และกลางย่านต่ำ ซึ่งจะทำงานในช่วงความถี่ 60hz-3khz
3. ย่านความถี่ต่ำ คือ เสียงซับเบส จะทำงานในช่วงความถี่ 60hz-20hz
ระบบเสียงไตรแอมป์สามารถให้เสียงดนตรีชัดเจนกว่าระบบ ไบแอมป� 

• Newbie
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:08:53 pm »
ถ้าเราต้องการเปลี่ยนลำโพงหน้าเป็นแบบ 3 ทาง โดยมี เสียงแหลม เสียงกลาง เสียงเบส เรื่องคุณภาพเสียง ดีกว่า 2 ทาง ในราคาใกล้เคียงกัน  และติดตั้งทิศทางถูกต้องถูกเฟส ปรับจูนเสียงถูกต้องด้วยครับ 

front alpine 9861 ที่แถมมาใน ปาเจโร่ นั้น มีสัญญาณ pre out 3 ชุด ชุดหน้า ชุดหลัง และ ชุดซับ แต่การตัดความถี่ ความลาดชันจุดตัดไม่ละเอียดครับ  และ ไม่มี โปรเซสเซอร์ [สร้างเวทีเสียงได้ครับ] ถ้าต้องการเวทีเสียงทำได้โดย ใส่โปรเซสเซอร์ H-701 เข้าไป [ราคาแพง และ ไม่มีขายแล้ว] มีอีกอย่างที่จะได้เวทีเสียง ก็คือ ใส่แอมป์ที่เป็นดิจิตอล ของ alpine สามารถถอดระหัสระบบ 5.1 ch ได้ สร้างเวทีเสียงดี [ได้แค่ระบบ ไบแอมป์ เท่านั้น] เน้นดูหนังมากกว่าฟังเพลง

แต่ถ้าเน้นฟังเพลงสีดีเวทีเยี่ยมแล้วใส่ลำโพงหน้า 3 ทาง [ระบบไตรแอมป์ 3 ทาง] ต้องใส่front alpine 9887 ปรับเป็นไตรแอมป์กับลำโพง 3 ทาง เสียงจะดีมากๆๆๆๆครับ โดยชุดเดิม เพิ่มแอมป์ ขับซับเข้าไปอีก หนึ่งตัวครับ โดยใช้แอมป์ ch1.2 ขับเสียงแหลมและเสียงกลาง และ ใช้ ch 3.4 ขับเสียงเบส 6.5" เสียงจะดีมากๆครับ  และ ใช้แอมป์ ตัวใหม่มาขับซับ แก้ตู้ซับหรือทำใหม่ เสียงจะดีขึ้นมากมายครับ  ใช้ front alpine9887 มีโปรเซสเซอร์ ครึ่งนึง เมื่อเทียบกับ H-701 ครับ

comphone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:01:00 am »
ถ้าเราต้องการเปลี่ยนลำโพงหน้าเป็นแบบ 3 ทาง โดยมี เสียงแหลม เสียงกลาง เสียงเบส เรื่องคุณภาพเสียง ดีกว่า 2 ทาง ในราคาใกล้เคียงกัน  และติดตั้งทิศทางถูกต้องถูกเฟส ปรับจูนเสียงถูกต้องด้วยครับ 

front alpine 9861 ที่แถมมาใน ปาเจโร่ นั้น มีสัญญาณ pre out 3 ชุด ชุดหน้า ชุดหลัง และ ชุดซับ แต่การตัดความถี่ ความลาดชันจุดตัดไม่ละเอียดครับ  และ ไม่มี โปรเซสเซอร์ [สร้างเวทีเสียงได้ครับ] ถ้าต้องการเวทีเสียงทำได้โดย ใส่โปรเซสเซอร์ H-701 เข้าไป [ราคาแพง และ ไม่มีขายแล้ว] มีอีกอย่างที่จะได้เวทีเสียง ก็คือ ใส่แอมป์ที่เป็นดิจิตอล ของ alpine สามารถถอดระหัสระบบ 5.1 ch ได้ สร้างเวทีเสียงดี [ได้แค่ระบบ ไบแอมป์ เท่านั้น] เน้นดูหนังมากกว่าฟังเพลง

แต่ถ้าเน้นฟังเพลงสีดีเวทีเยี่ยมแล้วใส่ลำโพงหน้า 3 ทาง [ระบบไตรแอมป์ 3 ทาง] ต้องใส่front alpine 9887 ปรับเป็นไตรแอมป์กับลำโพง 3 ทาง เสียงจะดีมากๆๆๆๆครับ โดยชุดเดิม เพิ่มแอมป์ ขับซับเข้าไปอีก หนึ่งตัวครับ โดยใช้แอมป์ ch1.2 ขับเสียงแหลมและเสียงกลาง และ ใช้ ch 3.4 ขับเสียงเบส 6.5" เสียงจะดีมากๆครับ  และ ใช้แอมป์ ตัวใหม่มาขับซับ แก้ตู้ซับหรือทำใหม่ เสียงจะดีขึ้นมากมายครับ  ใช้ front alpine9887 มีโปรเซสเซอร์ ครึ่งนึง เมื่อเทียบกับ H-701 ครับ

มองเห็นแนวทางแล้วครับ ผมอาจจะงงกับระบบ ไบแอมป์ กับ ไตรแอมป์ ตอนนี้กระจ่างขึ้นมาบ้างแล้วครับ

สรุปผมอยากทำเป็นระบบ tri amp 3 ทางครับ รายละเอียด (ผมอ้างจากกระทู้ด้านบน) คงเป็นไปตามนี้ใช่ไหมครับ

1. front alpine 9887  ราคา ?  ...................  กับผมเห็นในเวปมือสองขาย ALPINE PXA-H701+RUX-C701 หน้าสนไหมครับ

2. ทำตู้ซับใหม่เป็นตู้เปิด พ่นสีพ่นลาย           6 k       (ตู้ sub ตัวที่ติดรถตอนนี้ ปริมาตรอยู่ที่ 0.75 ล.บ.ฟุต ครับ)

3. แดมป์แผงประตูหน้าหลัง 4 ชั้น     9.6 k   หรือ แดมป์ทั้งคัน  ราคา ? .........................

4. ค่าแรงติดตั้งแก้ไข                        3 k         

5. สายไฟแบตฯและสายกราวด์ด้วยนะครับ และ สเปเซอร์กันน้ำฯลฯ  ราคา ? ...................... (ประมาณราคาก่อนก็ได้ครับ)

6. ทำเสา A ราคา ราคา ? ........................

7. ลำโพงคู่หน้า ราคา ? .......................... (อันนี้ผมไม่ทราบต้องเปลี่ยนหรือเปล่า)

8. ลำโพงเสียงกลาง + แหลม ? .......................... (อันนี้ผมไม่ทราบต้องเปลี่ยนหรือเปล่า)

9. ลำโพงคู่หลัง ราคา ? ............................

10. ลำโพงซับผมต้องการเปลี่ยนเป็น 1 คู่ เพราะไหนๆ ก็ต้องทำตู้ใหม่  ราคา ? .............................. / หรือถ้าเพิ่มซับอีก 1 ตัวคนละยี่ห้อจะมีปัญหาหรือเปล่า ราคา ? ...............

11. amp ขับซับ ? ..........................  (ขอกำลัง watt ที่ขับซับ 1 คู่ได้)

12. ปรีแอมป์ ราคา ? ........................ (ไม่ทราบควรจะเพิ่มหรือเปล่า)

อย่างอื่น ไม่ทราบมีอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ  หรือจะโทรแจ้งผมเบอร์ 089-8388696  นรินทร์ครับ 

• Newbie
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:45:39 am »
มองเห็นแนวทางแล้วครับ ผมอาจจะงงกับระบบ ไบแอมป์ กับ ไตรแอมป์ ตอนนี้กระจ่างขึ้นมาบ้างแล้วครับ

สรุปผมอยากทำเป็นระบบ tri amp 3 ทางครับ รายละเอียด (ผมอ้างจากกระทู้ด้านบน) คงเป็นไปตามนี้ใช่ไหมครับ

1. front alpine 9887  ราคา  18.5 k พร้อมปรับจูนเสียง ถ้าซื้อจากที่อื่นมาให้คิดค่าปรับจูนเสียง 3 k ครับ ?  .ถ้าต้องการดีที่สุดหาโปรเซสเซอร์ h-701 และ rux-701 ได้จะดีมากๆครับ..................  กับผมเห็นในเวปมือสองขาย ALPINE PXA-H701+RUX-C701 หน้าสนไหมครับ

2. ทำตู้ซับใหม่เป็นตู้เปิด พ่นสีพ่นลาย           6 k       (ตู้ sub ตัวที่ติดรถตอนนี้ ปริมาตรอยู่ที่ 0.75 ล.บ.ฟุต ครับ)

3. แดมป์แผงประตูหน้าหลัง 4 ชั้น     9.6 k   หรือ แดมป์ทั้งคัน  ราคา ? ...25 k ครับ แดมป์แผงประตู 4 ชั้น หลังคา 2 ชั้น พื้น 2 ชั้น ฝาท้าย 2 ชั้น ......................

4. ค่าแรงติดตั้งแก้ไข อยู่ที่เลือกจะใช้ โปรเซสเซอร์ h-701 หรือจะใช้แค่ front 9887 ครับ                       3 k         

5. สายไฟแบตฯและสายกราวด์ด้วยนะครับ และ สเปเซอร์กันน้ำฯลฯ  ราคา ? .ประมาณ 4 k ครับ..................... (ประมาณราคาก่อนก็ได้ครับ)

6. ทำเสา A ราคา ราคา ? ..4.5-5.5 k ......................

7. ลำโพงคู่หน้า ราคา ? ..แนะนำลำโพงคู่หน้าแยกชิ้นสามทาง dls ครับ ราคาประมาณ 17.5 k........................ (อันนี้ผมไม่ทราบต้องเปลี่ยนหรือเปล่า)

8. ลำโพงเสียงกลาง + แหลม ? .......................... (อันนี้ผมไม่ทราบต้องเปลี่ยนหรือเปล่า)

9. ลำโพงคู่หลัง ราคา ? .ลำโพงคู่หลังใช้ของเดิมนะครับ ...........................

10. ลำโพงซับผมต้องการเปลี่ยนเป็น 1 คู่ เพราะไหนๆ ก็ต้องทำตู้ใหม่  ราคา ? .ขดถามว่าจะเน้นฟังในรถนุ่มๆแน่นๆลึกๆในรถ ถ้าใช้ซับดีหน่อย ตัวเดียวก็พอครับ แต่ถ้าต้องการดังออกนอกรถก็ต้องใช้ซับ 1 คู่ครับ............................. / หรือถ้าเพิ่มซับอีก 1 ตัวคนละยี่ห้อจะมีปัญหาหรือเปล่า ราคา ? .มีปัญหาแน่นอนครับ..............

11. amp ขับซับ ? .เรื่องแอมป์ จะต้องเลือกใช้ซับก่อนครับว่าเราจะใช้ 1 ข้างหรือ 1 คู่ voice เดียวหรือ voice คู่......................... (ขอกำลัง watt ที่ขับซับ 1 คู่ได้)

12. ปรีแอมป์ ราคา ? [ม่ต้องใช้แล้วครับ โปรเซสเซอร์ตัวเดียว จบแน่นอนครับ/color]........................ (ไม่ทราบควรจะเพิ่มหรือเปล่า)

อย่างอื่น ไม่ทราบมีอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ  หรือจะโทรแจ้งผมเบอร์ 089-8388696  นรินทร์ครับ 

• Newbie
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:20:28 am »
คันนี้มาจากนครสวรรค์ครับ  เข้ามาแก้ไขระบบเสียงใหม่ ผมใส่ front alpine 9887 เข้าไปตัวเดียว เอาปรีแอมป์ออก และ แดมป์แผงประตูใหม่ แก้ไขเรื่องเฟสใหม่ ปรับจูนเสียงใหม่ เสียงดีกว่าเดิมมากมายมหาศาล ซับลึกขึ้นนุ่มขึ้น

http://www.khuangsingha.com/forum/index.php?topic=3298.0

comphone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 05:27:03 pm »

1. front alpine 9887  ราคา  18.5 k พร้อมปรับจูนเสียง ถ้าซื้อจากที่อื่นมาให้คิดค่าปรับจูนเสียง 3 k ครับ ?  .ถ้าต้องการดีที่สุดหาโปรเซสเซอร์ h-701 และ rux-701 ได้จะดีมากๆครับ..................  กับผมเห็นในเวปมือสองขาย ALPINE PXA-H701+RUX-C701 หน้าสนไหมครับ

2. ทำตู้ซับใหม่เป็นตู้เปิด พ่นสีพ่นลาย           6 k       (ตู้ sub ตัวที่ติดรถตอนนี้ ปริมาตรอยู่ที่ 0.75 ล.บ.ฟุต ครับ)

3. แดมป์แผงประตูหน้าหลัง 4 ชั้น     9.6 k   หรือ แดมป์ทั้งคัน  ราคา ? ...25 k ครับ แดมป์แผงประตู 4 ชั้น หลังคา 2 ชั้น พื้น 2 ชั้น ฝาท้าย 2 ชั้น ......................

4. ค่าแรงติดตั้งแก้ไข อยู่ที่เลือกจะใช้ โปรเซสเซอร์ h-701 หรือจะใช้แค่ front 9887 ครับ                       3 k        

5. สายไฟแบตฯและสายกราวด์ด้วยนะครับ และ สเปเซอร์กันน้ำฯลฯ  ราคา ? .ประมาณ 4 k ครับ..................... (ประมาณราคาก่อนก็ได้ครับ)

6. ทำเสา A ราคา ราคา ? ..4.5-5.5 k ......................

7. ลำโพงคู่หน้า ราคา ? ..แนะนำลำโพงคู่หน้าแยกชิ้นสามทาง dls ครับ ราคาประมาณ 17.5 k........................ (อันนี้ผมไม่ทราบต้องเปลี่ยนหรือเปล่า)

9. ลำโพงคู่หลัง ราคา ? .ลำโพงคู่หลังใช้ของเดิมนะครับ ...........................

10. ลำโพงซับผมต้องการเปลี่ยนเป็น 1 คู่ เพราะไหนๆ ก็ต้องทำตู้ใหม่  ราคา ? .ขดถามว่าจะเน้นฟังในรถนุ่มๆแน่นๆลึกๆในรถ ถ้าใช้ซับดีหน่อย ตัวเดียวก็พอครับ แต่ถ้าต้องการดังออกนอกรถก็ต้องใช้ซับ 1 คู่ครับ............................. / หรือถ้าเพิ่มซับอีก 1 ตัวคนละยี่ห้อจะมีปัญหาหรือเปล่า ราคา ? .มีปัญหาแน่นอนครับ..............

11. amp ขับซับ ? .เรื่องแอมป์ จะต้องเลือกใช้ซับก่อนครับว่าเราจะใช้ 1 ข้างหรือ 1 คู่ voice เดียวหรือ voice คู่......................... (ขอกำลัง watt ที่ขับซับ 1 คู่ได้)

12. ปรีแอมป์ ราคา ? [ม่ต้องใช้แล้วครับ โปรเซสเซอร์ตัวเดียว จบแน่นอนครับ/color]........................ (ไม่ทราบควรจะเพิ่มหรือเปล่า)

อย่างอื่น ไม่ทราบมีอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ  หรือจะโทรแจ้งผมเบอร์ 089-8388696  นรินทร์ครับ  

-  ตอนนี้ผมหาโปรเซสเซอร์ h-701 และ rux-701 ได้แล้วครับ เป็นมือสองสภาพใช้ได้ราคา 18500 (ราคานี้okหรือเปล่า) กำลังจะรอจัดส่งครับ น่าจะประมาณสัปดาห์หน้ามาถึง
    ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนใช้ front alpine 9887 แต่เสียดายตัวที่ติดมากับรถครับ มีภาพให้ดูครับ

-  ส่วนเรื่องซับผมจะใช้ sub ผมจะเปลี่ยนจากตัวเดิมเป็น  Image Dynamics ID10V3   ครับ 1 ข้างครับ ขอรายละเอียดเกี่ยวกับ แอมป์ขับซับด้วยครับ ว่าราคาเท่าไหร่ จะได้คำนวณราคาทั้งหมด

SPECIFICATIONS:
Nominal Impedance (IMP) 2/8 ohms
DC Resistance (Re) 1.8/7.2 ohm  
Resonant Frequency (Fs) 23.2 Hz  
Electrical "Q" (Qes) .387
Mechanical "Q" (Qms) 3.714
Total "Q" (Qts) .350
Equivalent Volume (Vas) 2.43 ft3
One Way Linear (Xmax) 17.0 mm
Cone Area (Sd) 350 cm2
Sensitivity (Spl) 86.5db
RMS Power Handling (Pwr) 50 to 400
Speaker Displacement .05 ft3

ID10-D4 V.3 - Image Dynamics 10" Dual 4 Ohms V.3 Subwoofer

-  ขอถามลำโพงคู่หน้าแยกชิ้นสามทาง dls ครับ ราคาประมาณ 17.5 k เป็นรุ่นไหนครับ และตอนนี้มีพวกมือสองไหมครับลำโพง 3 ทาง (เพื่อประหยัดลงบ้าง)

-  สุดท้ายครับ เรื่อง amp 4 ch ตัวเดิมของผม แนะนำว่าควรเปลี่ยนหรือเปล่าครับ ถ้าเปลี่ยนควรเป็นตัวไหนครับ

คิดว่าคงครบแล้วนะครับ ผมมั่นใจใน บ.ข่วงสิงห์ ทั้งในคำแนะนำที่ดี อีกทั้งฝีมือ ความชำนาญ ผมอาจจะเรื่องมากไปบ้างถามโน้นถามนี้ รู้เรื่องงูๆ ปลาๆ แต่ผมอยากให้จบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 07:24:33 pm โดย comphone »

• Newbie
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:27:07 pm »
ดีแล้วครับ ได้โปรเซสเซอร์ H-701 และ หน้าปัด  สามารถจัดระบบเป็น ไตรแอมป์ หน้า ไบแอมป์หลัง และ จะทำเป็นระบบ 5.1 ch ก็สามารถทำได้ครับ  ราคาที่ได้มาก็ ok ครับ

ลำโพงซับ 10" image voice คู่ 4 โอหม์ + 4 โอหม์ ต้องหาแอมป์ ที่เล่นโมโน 2 โอหม์ได้ครับ  มี แอมป์ DLS CA 31 เป็นแอมป์ 3 ch หรือ ใช้แอมป์ alpine ที่เป็นแอมป์ โมโน 400 watt ราคาอยู่ในงบ 9.9 k - 15.5 k ครับ

ส่วนลำโพงแยกชิ้น 3 ทาง dls เป็นรุ่น r 6.3  ราคาอยู่ 17.5  แต่ถ้าต้องการให้เสียงดีกว่ารุ่นนี้มากๆก็แนะนำ เป็นรุ่น อิเรเดียมเลยครับ เสียงดีกว่า 100 % แต่ราคาก็สูงกว่า มากๆครับ

เรื่องแอมป์เดิมที่มีอยู่ จะใช้ขับก็ได้ แต่คุณภาพเสียงจะไม่ match กับ แอมป์ และ โปรเซสเซอร์ครับ ต้องดูเรื่องงบเป็นหลักครับ จะเป็นตัวแปลสำคัญเลยครับ

ไว้ถ้าต้องการรายละเอียดเพิ่ม ไว้โทรคุยกันดีกว่าครับ  เบอร์ผม 081 8855497 ครับ