ผู้เขียน หัวข้อ: แดมป์หลังคามีประโยชน์อย่างไร  (อ่าน 9138 ครั้ง)

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
แดมป์หลังคามีประโยชน์อย่างไร
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:41:13 am »

หลังคารถก็เปรียบเสมือนหลังคาบ้านครับ  บ้านที่มีหลังคาเป็นสังกะสี เจอแดดออกอากาศร้อน ก็ร้อนอบอ้าวร้อน ตับแตกครับ  เวลาเจอฝนตก ก็เสียงดังฟังชัด เม็ดฝนที่ตกกระทบหลังคา เสียงดังมากๆๆครับ  วิธีแก้ไข ก็ใส่ฝ้าเข้าไป ใส่ ใยกันความร้อน  ความร้อนที่จะแผ่ลงมาก็จะลดน้อยลง หรือ ใช้กระเบื้องซีแพค และใส่แผ่นกันความร้อนหรือ แผ่นฟลอยด์ ก็สามารถลดความร้อนลงได้ครับ  

การติดตั้งแผ่นแดมป์ที่หลังคา สามารถช่วยลดความร้อนเมื่อเราจอดตากแดดและเสียงเม็ดฝนที่ตกกระทบหลังคา ลดลงได้มากๆครับ ขับรถเร็วๆเสียงลมที่ประทะรถก็ลดลงเช่นกันครับ  ดังตัวอย่างนี้ครับ

หลังคารถ vios

แดมป์ชั้นแรกด้วยแผ่นแดมป์ dls

แดมป์ชั้นที่สองด้วยแผ่นแดมป์ edpm noise eliminator

หลังคารถ new camry

แดมป์ชั้นแรกครับ

แดมป์ชั้นที่สองด้วยแผ่นแดมป์ edpm

รถ honda city

แดมป์แผ่น dls ชั้นแรกครับ

แดมป์แผ่น edpm เป็นชั้นที่สอง

• Newbie
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:48:30 am »
รถ  new crv แดมป์หลังคา

แดมป์ชั้นแรก ด้วยแผ่นแดมป์ dls

แดมป์ชั้นที่สองด้วยแผ่นแดมป์ edpm

รถ ปาเจโร รุ่นใหม่ครับ

แดมป์ชั้นแรกด้วยแผ่นแดมป์ noise eliminator

แดมป์แผ่น edpm noise eliminator เป็นชั้นที่สองครับ

• Newbie
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:52:37 am »
รถ มิซูบิซิไทรทัน 4 ประตู

แดมป์ชั้นแรกครับ ด้วยแผ่นแดมป์ dls

• Newbie
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:56:04 am »
รถ isuzu cap d-max

แดมป์ชั้นแรกด้วยแผ่นแดมป์ dls และแดมป์แผ่น edpm เป็นชั้นที่สอง

• Newbie
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:59:14 am »
isuzu d-max 4 ประตูแดมป์หลังคา

• Newbie
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:05:51 am »
โตโยต้า fortuner

แดมป์หลังคา 2 ชั้นครับ

• Newbie
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:10:24 am »
TOYOTA NEW CAMRY แดมป์หลังคา

แดมป์ชั้นแรกครับ

• Newbie
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:15:42 am »
นิสสัน นาวาร่าแดมป์หลังคา

คลิ๊ก
http://khuangsingha.com/board/viewtopic.php?t=2202

• Newbie
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 08:09:12 pm »
ISUZU D-MAX CAB แดมป์หลังคา 2ชั้นครับ

แดมป์แผ่น EDPM เป็นชั้นที่ 2 ครับ

• Newbie
Re: แดมป์หลังคามีประโยชน์อย่างไร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:16:04 pm »
HYUNDAI H1 แดมป์หลังคาแบบเต็มๆครับ

แดมป์ชั้นแรกด้วยแผ่นแดมปื DLS

แดมป์ชั้นที่ 2 ด้วยแผ่นแดมปื EDPM

tang-au

• Newbie
  • *
Re: แดมป์หลังคามีประโยชน์อย่างไร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 01:38:04 pm »
 :)การติดตั้งแผ่นแดมป์ที่หลังคา สามารถช่วยลดความร้อนเมื่อเราจอดตากแดดและเสียงเม็ดฝนที่ตกกระทบหลังคา ลดลงได้มากๆครับ ขับรถเร็วๆเสียงลมที่ประทะรถก็ลดลงเช่นกันครับ   :)
   สำหรับความเห็นผม ซึ่งติดมาแล้วนะ  ผมว่า มันไม่ใช่เลย ความร้อม สะสมในรถ ร้อยละ 90 มาจากแสงแดดที่ส่องผ่านกระจกหน้า เข้ามา แดมป์หลังคาไปก้เท่านั้นหนักรถเสียเปล่า สำหรับแดมปืทั้งคันทั้งพื้นข้าง สำหรับประตูไม่เถียงว่าเสียงเพลง ชัดขึ้น แต่รถก้หนัก ขึ้นเช่นกัน เสียง เครื่องยนต์เสียง รถสัมผัสผิวทางผมว่ามันก็ดังเหมือนเดิมนะ   ส่วนเสียงเม็ดผนที่ตกมากระทบเวลาขับรถส่วนมากก็ กระทบกะกระจกหน้าเสียมากกว่า  แล้วแต่นะครับ ความเห็นใครความเห็นมัน   แต่ความคิดผมมันไม่ใช่