เรื่องทั่วไป > สารพันปัญหาน่ารู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์

สุดยอดดดดดดดดด

<< < (3/5) > >>

babyjangrai:
ผมว่าต่างคนต่างความคิดเห็นครับแล้วแต่ว่า
แต่ละคนจะชอบแบบไหน
ทุกคนก็สามารถออกความคิดเห็นได้ :lol:

onetime:

--- อ้างจาก: "ก็อตซิลล่าจัง" ---จริงหรอที่ร้านที่เคยอยู่ตรงภาค 5 นั้นทำอย่างที่คุณ kunny บอกจริง
เพราะผมเคยไปทำมาแล้วตอนเด็กตอนที่อยู่เชียงใหม่
พี่เขาใช้สายแบตเส้นเท่าสายยางรดน้ำผัก(คิดดูว่าใหญ่แค่ไหน)
แค่แบตสองก้อนเองไม่เห็นต้องใหญ่ขนาดนั้นก็ได้
ใส่15นิ้วเจาะกระบะ2ดอก
งานซาวด์ทั้งหมดเจ้าของร้านเขาออกแบบเอง
ส่วนเรื่องงานไฟเบอร์พี่เขาก็ดูแลตลอดงานจบ
เซ็ตเสียงพี่เขาก็เซ็ตให้ ถ้าไม่พอใจก็ทำให้พอใจ
แล้วที่ว่าเขาไม่ตอบคำถามลูกค้านั้น ก็ไม่เห็นจริง
ผมถามอะไรที่พอเป็นความรู้ใหม่ได้พี่เขาก็ตอบหมด
ประสบการณ์จิง

แต่ตอนนี้ไม่รู้นะเพราะไม่ได้อยู่เชียงใหม่แล้ว

ส่วนคุณkunnyเคยไปสัมผัสมาบ้างรึยังร้านที่คุณว่า
--- End quote ---
ผมโดนมาแล้วครับ 2 คันมันยืนยันได้หลายอย่างนะครับ เมื่อก่อนเค้าคงใจรักที่จะทำจริงๆผมยอมรับ เพราะเคยไปคุยมาแล้วสมัยเปิดร้านใหม่ๆ แต่ก็ไม่ได้ทำ คราวหลังเอารถไปทำที่นั่น 2 คันเปลี่ยนไปเยอะครับร้านเค้าเน้นกำไรโดยใช้ยี่ห้อสินค้ามาเชียร์บ้างสายแบตสายเล็กมากๆ ไม่มีฟิวส์กันช๊อตด้วยการติดตั้งลำโพงยึดตำแหน่งเดิมไม่มีสเปเซอร์กันน้ำสักกะอย่าง ใช้สายลำโพงเดิมด้วยซ้ำ จนผมขี้เกียจพิมพ์ละ :cry: นานาจิตตังครับ ร้านดังๆในเชียงใหม่ผมยอมรับเลยว่าไปหมดเกือบทุกร้านแล้วครับ

kunny:

--- อ้างจาก: "ก็อตซิลล่าจัง" ---จริงหรอที่ร้านที่เคยอยู่ตรงภาค 5 นั้นทำอย่างที่คุณ kunny บอกจริง
เพราะผมเคยไปทำมาแล้วตอนเด็กตอนที่อยู่เชียงใหม่
พี่เขาใช้สายแบตเส้นเท่าสายยางรดน้ำผัก(คิดดูว่าใหญ่แค่ไหน)
แค่แบตสองก้อนเองไม่เห็นต้องใหญ่ขนาดนั้นก็ได้
ใส่15นิ้วเจาะกระบะ2ดอก
งานซาวด์ทั้งหมดเจ้าของร้านเขาออกแบบเอง
ส่วนเรื่องงานไฟเบอร์พี่เขาก็ดูแลตลอดงานจบ
เซ็ตเสียงพี่เขาก็เซ็ตให้ ถ้าไม่พอใจก็ทำให้พอใจ
แล้วที่ว่าเขาไม่ตอบคำถามลูกค้านั้น ก็ไม่เห็นจริง
ผมถามอะไรที่พอเป็นความรู้ใหม่ได้พี่เขาก็ตอบหมด
ประสบการณ์จิง

แต่ตอนนี้ไม่รู้นะเพราะไม่ได้อยู่เชียงใหม่แล้ว

ส่วนคุณkunnyเคยไปสัมผัสมาบ้างรึยังร้านที่คุณว่า
--- End quote ---

ถ้าถามมาผมก็ตอบแบบตรงๆว่าเคยครับสมัยนั้นเขายังไม่ย้ายร้านเลยครับผมไปทำที่นี่เพราะที่นี่ถูกที่สุดเท่าทีผมถามมา ฟร้อนผมเป็น ไฟโอเนีย ทีวีป๊อบอัพ ซูเล็กซ์ ลำโพงแกนร่วม กับ6X9 ไพโอเนีย (ปลอม)พาเวอร์ 4 ch ของ เดอะพันช์ ทำตอนแปดโมงเช้าเสร็จประมาณเที่ยงผมดูลูกน้องเขาต่อนะครับเขาใช้สายลำโพงเดิมที่มากับรถแล้วเดินสายลำโพงจากกลางคอนโซลมาเข้าพาเวอร์ใต้เบาะไฟเลี้ยงฟร้อนก็เอาไฟจากรถอันเดิมนั่นแหละเอาง่ายตั้งแต่เริ่มทำจนเสร็จพี่เขาไม่มาดูเลยเก็บตังเมียยังมาเก็บให้เลยครับ แล้วผมยังทะลึ่งแนะนำคนรู้จักไปทำอีกตั้ง 2 คันคันแรกเป็นของเพื่อน เปลี่ยนลำโพง พาเวอร์ ซับ 10 นิ้ว ตีตู้ปิดหันหน้าออกท้ายรถ ขอย้ำนะครับว่าตู้ปิด พอผมลองเอามือกดที่หน้าลำโพง จะมีลมออกตรงน๊อตเกลียวปล่อยที่ยึดลำโพงดูงานที่ทำถ้ามองไกลๆจะดูเหมือนตู้ไฟเบอร์แต่ถ้าดูจริงๆเป็นงานหนังเขาจะตัดไม้อัดแผ่นบางๆทำขอบลำโพงให้สูงขึ้นแล้วหุ้มหนังทับ คันที่สองของหลานเป็นซีวิคสามประตู คันนี้ ติดไป สามหมื่นห้า ใช้เวลาทำ สามวัน งานก็มี ฟร้อน JVC พาเวอร์4 ch ซับ 10 นิ้ว มาราทอน แยกชี้น 2 ทาง 1 ชุดทำซาวหลังรถ เหมือนคันแรกงานหนังมองไกลเหมือนตู้ไฟเบอร์  ส่วนรถผมฟังได้ประมาณ 2 เดือนก็มีเสียงเวลาเปิดกับปิดจะมีเสียงดังปุ๊ก ให้ร้านดูเขาก็แก้ไม่หายคัรบ ผมเข้าไปแก้ครั้งเดียวแล้ก็ไ่ม่ไปอีกเลย สงสัยไมถูกโฉลกกับร้านนี้ ครับ:lol:  :lol: ทั้งสามคันสายแบ็ตเหมือนกันหมดเส้นเล็กกว่าปากกาอีกครับ

ksuwanai:
ร้านที่แถวภาค 5 นั้นถ้าผมจำไม่ผิดก่อนที่เขาจะมาเปิดที่นี่เขาเคยเปิดที่ลำพูนมาก่อนหรือเปล่าเพราะผมเคยเห็นในสมัยที่เขาโชว์เครื่องเสียงกันที่แอร์พอร์ตตอนนั้นพี่เขาใช้รถ ซูซูกิคาริเบี้ยน ใส่ซับของ เชอร์วินวีก้า 18  หรือ 22 นิ้ว  2 ดอก ไม่แน่ใจขนาด แต่เขาบอกว่าดอกใหญ่ที่สุดในสมัยนั้น แต่ก็ยังสู้รถของเพื่อนผมยังไม่ได้เลยรถของเพื่อนผมใช้ รถ ไดฮัดสุ มิร่า กระบะ สมัยนั้นก็เป็นรถที่เล็กที่สุดและดังมากๆด้วยใส่ซับ 15 นิ้ว 8 ดอก สามารถสู้กับกระบะคันใหญ่ๆได้แบบสบาย ตอนนั้นเป็นวัยรุ่นแบบบ้าพลังกันแต่ก็สนุกนะครับ เดี๋ยวนี้งานแบบนี้ไม่มีแล้วแต่ก่อนร้านจากต่างจังหวัดมากันเพียบ อิสานก็ยังมาร่วมกันเลย กรุงเทพก็มา ร้านเท่าที่จำได้ในสมัยนั้นจากต่างจังหวัด ก็มี คิงคองซาวด์ ไดรเวอร์ซาวด์ ชัยนาทซาวด์ คงเดชซาวด์  ทีแอนด์ท๊อบ ของพี่นที จักรพรรดิ์ซาวด์ ร้านในเชียงใหม่มากันหมด บรรยากาศนั้นคงไม่มีอีกแล้วเสียดายมากๆๆ  :(  :(  :(

ก็อตซิลล่าจัง:
เว่อร์อะคับ

ผมทำงานร้านเครื่องเสียงมา

ผมเคยลองมา เล็ง ดูหลายครั้งแล้ว

มิร่า 15" 8 ดอกทำไม่ได้หรอกครับถึงทำได้ก็ไม่ดังหรอกเพราะตู้เล็กไม้ได้ขนาด

อย่างมากให้แค่2ดอกก็ไม่มีที่นั่งละคับ มิร่าอะ

ผมขอรูปเพื่อยืนยันได้ไหมครับ

มิร่า 15" 8 ดอกเนี่ย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version