ผู้เขียน หัวข้อ: เวทีเสียง [sound stage ]  (อ่าน 7017 ครั้ง)

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
เวทีเสียง [sound stage ]
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 10:19:21 am »
พูดถึงเรื่องเวทีเสียงในรถยนต์หลายๆคนหลายๆท่านอาจจะสงสัยว่ามันคืออะไร

เรามารู้จักเรื่องเวทีเสียงแบบพื้นฐานกันก่อนนะครับ
 เวทีเสียงนั้น ถูกใช้เพื่อบ่งบอกถึงความกว้าง, ความลึก และความสูงของเนื้อเสียงรวมที่ได้ยินได้ฟัง ให้ความรุ้สึกถึงการวางชิ้นดนตรีในบริเวณต่างกันบนเวทีเล่นจริง, เสียงร้อง/เสียงดนตรีที่แยกตำแหน่งได้อิสระ เมื่อรวม”จินตภาพ”จากระบบเสียงสเตอริโอเข้ากับ”เวทีเสียง” จะทำให้เกิดการฟังเพลงที่เปี่ยมอรรถรส
 เวลาคุณไปฟังดนตรีไม่ว่าจะเป็นการเล่นแสดงสด อยู่กลางสนามใหญ่ๆ หรือจะตามห้องอาหาร หรือตามโรงละครต่างๆที่มาการแสดงดนตรี เวลาเราไปนั่งฟังเราจะเห็นว่าตำแหน่งของชิ้นดนตรี
แต่ละชิ้นว่าวางได้ตำแหน่งที่ถูกต้อง เช่นกลองอยู่ด้านหลังสุดของเวทีเสียงแต่ตั้งอยู่ตรงกลางของเวที นักร้องอยู่ด้านหน้า ด้านซ้ายของเวทีเสียงมีกีตาร์อยู่ สองตัว ด้านขวาของเวทีมีคีย์บรอดร์ ฯลฯ ฟังแล้วทำให้เรารู้สึกถึงความสมจริงมีอารมณ์ที่ได้มากที่สุดก็คือ ฟังแล้วรู้สึกได้ถึง
-ความกว้างของเวทีเสียง Width
-ความสูงของเวทีเสียง   Height
-ความลึกของเวทีเสียง    Depth
ความกว้างของเวทีเสียง[Width] โดยเริ่มจากด้านซ้ายสุดไปด้านขวาสุดของเวทีเสียง ก็คือการนับจากเสาAด้านซ้ายไปจนถึงเสาAด้านขวาของรถ แต่ในความเป็นจริงแล้วนั้นความกว้างของเวทีเสียงจะกว้างกว่านั้นครับ บางคันสามารถให้ความกว้างของเวทีเสียงเลยกระจกออกไปถึงกระจกมองข้างหรือมากกว่านั้นก็เป็นได้ครับ เรียกว่ากว้างจนออกจากห้องโดยสารก็เป็นไปได้ครับ  สิ่งต่างๆนี้ ล้วนมาจากการติดตั้งที่ถูกต้องและการวางมุมองศาของลำโพงเสียงแหลมและเสียงกลาง และที่ำคัญมากๆ คือการปรับจูนเสียงแบบมืออาชีพที่รู้จริง ที่ต้องอาศัยประสบการณ์มากมาย แล ะรู้จักการปรับจูน ระบบ time alignment เป็นอยางดีครับ

ความสูงของเวทีเสียง [Height]
ความสูงของเวทีเสียงนั้น เกิดจากการฟังเสียงจากด้านซ้ายสุดไปจนถึงขวาสุด โดยเวทีเสียงของชิ้นดนตรีอยู่ระดับเดียวกันหรือใกล้เคียงกันมากดับสายตาจะได้ที่สุด
การฟังเรื่องเวทีเสียงั้นนับจากระดับหัวเกียร์ขึ้นมาจนถึงระดับสายตาของผู้ฟัง ถ้าคันไหนเวทีเสียงสูงอยู่ระดับสายตาของผู้ฟัง ถือว่าดีมากครับ

ความลึกของเวทีเสียง [Depth]

ความลึกของเวทีเสียงที่เราสัมผัสได้คือฟังดนตรี ที่มีการวางตำแหน่งของชิ้นดนตรีที่ฟังแล้วรู้สึกได้ว่าเสียงชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นนั้นอยู่ลึกมาก และได้รับรู้ว่าชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นวางอยู่ห่างกันเป็นชั้นๆ นั่งฟังแล้วให้ความรู้สึกได้อารมณ์ การฟังในรถยนต์นั้น ความลึกของเวทีนั้น จะนับจาก หน้าคนฟังไปจนถึงกันชนหน้ารถครับ ส่วนใหญ่แล้วถ้ารถคันไหนฟังแล้วได้ความลึกของเวทีเสียงถึงระดับกระจกหน้าหรือมากกว่านั้น เช่น ทะลุกระจกออกไปก็ถือว่าดีมากๆแล้วครับ การวางมุมของลำโพงมีส่วนสำคัญมากเช่นกันครับ

not

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 09:08:56 am »
อ่านแล้วได้ความรู้ขึ้นอีกโขเลยคับ

ก็อตซิลล่าจัง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 02:08:31 am »
แล้วทำไมงานที่คาร์ฟูถึงแพ้ หละคับเห็นได้รุ่นเดียวหนิ

• Newbie
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 06:25:42 am »
งานแข่งที่คาร์ฟูร์รถที่แข่งที่มีทั้งหมด 100 กว่าคัน รถที่แข่งในเรื่อง SQ มีทั้งหมด 30 กว่าคัน แบ่งออกเป็นหลายรุ่น
  เช่น รุ่นไม่เกินสามหมื่น รุ่นไม่เกิน หกหมื่น รุ่นไม่เกินหนึ่งแสน รุ่นไม่จำกัดงบครับ
รุ่นที่พี่แข่งมี 4 รุ่น ได้ที่ 1 ในรุ่นไม่เกิน 60000 รุ่นไม่เกิน 100000ได้ที่ 2
รุ่นไม่เกิน 30000 ได้ที่ 2 และ รุ่น hipower ได้ที่ 2 ครับ
รถที่เข้ามาแข่ง มีรถของร้านข่วงสิงห์เท่านั้น ที่ส่งรายละเอียดว่ารถแต่ละคันติดเครื่องเสียงรุ่นไหนราคาเท่าไรบ้าง งบการติดตั้งที่แข่ง
 ไม่เกินตามรุ่นที่แข่งครับ
แต่มีรถที่เข้าแข่งเกือบ 100 คันไม่ส่งรายละเอียดการติดตั้งเลยครับ เพราะในการแข่งมีการประท้วง และมีหลายๆร้านที่แข่ง ขี้โกง
เช่น แข่งในรุ่นไม่เกินสามหมื่น แต่ใส่สินค้าที่เข้ามาแข่ง 4-5 หมื่นครับ และบางร้านที่แข่ง โดยเฉพาะพวกที่แข่งเสียงดัง
 มาขอถ้วยที่หนึ่งกันต่อหน้าพี่ ก็สอง สามร้านคัา  
งานแข่งที่ดีต้องมีการตรวจสอบสินค้า การติดตั้ง ก่อนการแข่ง แบบ IASCA EMMA  ครับ กติกา ต่างกันราวฟ้ากับดินเลยครับ ผมชนะมาอย่างขาวสะอาดครับ

ผมอยากให้คุณ ก๊อตซิล่าคุงหรือจัง ช่วยลงชื่อและที่อยู่ได้มั๊ยครับ จะได้รู้ตัวตนจริงครับ    ขอบคุณครับ อยากรู้เรื่องลึกๆกับงานแข่งที่ผ่านมา โทรหาได้ครับ 0818855497 มีหลายๆเรื่องที่พูดใน web ไม่ได้ครับ

onetime

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 05:21:30 pm »
อ้างจาก: "ก็อตซิลล่าจัง"
แล้วทำไมงานที่คาร์ฟูถึงแพ้ หละคับเห็นได้รุ่นเดียวหนิ
ร้านระดับต้นๆของประเทศไทยเราเค้าก็ไม่ได้แข่งปุ๊บได้ที่หนึ่งปั๊บเลยนะครับเค้าไม่ชนะ แต่เค้าก็พัฒนาจนเป็นแชมป์ระดับโลกได้เลยครับ แต่บางร้านชนะครั้งแรกก็ได้คุยจนไม่ได้พัฒนาฝีมือ แม้แต่ปล่อยให้ลูกน้องทำบ้างจนชัยชนะที่ได้มามัน 0 เปล่าจนทุกวันนี้ยังไม่สามารถชนะร้านที่เคยเป็นรองก็มีให้เห็นแล้วนะครับ :wink:

ก็อตซิลล่าจัง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 12:56:32 am »
ผมชื่อก็อตคับ อยู่ร้านบอยซาวด์ จ.พะเยา

พอดีมีโอกาสมาดูที่เชียงใหม่

และสนามหน้าจัดที่ไหนหรอคับ

ถ้ามีโอกาสจะได้ติดตาม

แล้วพี่จะไปแข่งด้วยไหม

ส่วนเรื่องเบอร์โทรคงให้ไว้ไม่ได้นะคับ

• Newbie
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 09:25:42 am »
ยินดีที่ได้รู้จักครับ  อยู่พะเยา หรือครับ เมื่อ20 ปีก่อนพี่ก็อยู่ที่พะเยาเหมือนกันคุณพ่อเป็น ตำรวจอยู่ยศ
 พ.ต.ท. ในสมัยนั้นครับ อยู่ตั้ง 4 ปี ขอบคุณมากครับที่บอกตัวตนจริงๆ web นี้ต้องการความถูกต้องครับ เปิดเผยครับ

TidNook

• Newbie
  • *
  • ///ENJOY HONDA
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 06:26:06 pm »
มาเก็บความรู้ครับ

somdool

• Newbie
  • *
Re: เวทีเสียง [sound stage ]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:00:26 am »
คุณต้องตอบชัดเจนตามหลักวิชาการ  ตามกฎกติกาสากล  เคลียส์  สุดยอด  นับถือ ๆๆๆๆๆๆ