ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องระบบ triamp กับ pxa h701 ครับ  (อ่าน 9005 ครั้ง)

ต้องข่วงสิงห์

• Administrator
  • Newbie
ขอถามเรื่องระบบ triamp กับ pxa h701 ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 07:50:21 am »
การโมดิฟายร์ เนทเวิร์คนั้น จะเป็นการเปลี่ยนจุดตัดของลำโพงแต่ละตัวแต่ละความถี่ ให้ลำโพง 3 ทางตอบสนองความถี่ที่ถูกต้องเหมาะสม ได้ยินความถี่ตั้งแต่
20hz-20khz ครบ โดยใช้เครื่องวัดวิเคราะห์เสียง หรือ เครื่อง RTA และเปลี่ยนอุปกรณ์ ตัว R.L.C หรือ ตัวต้านทาน คาปาฯ ขดลวด ที่มีคุณภาพที่ดีกว่า ความผิดพลาดน้อยกว่า ลงไปแทนครับ การโมฯต้องทำให้ดีขึ้นนะครับ
แอมป์ 4 ch ขับลำโพงแยกชิ้น 3 ทาง ได้อยู่แล้วครับ
คลิ๊ก  
http://khuangsingha.com/board/viewtopic.php?t=1517

• Newbie
ขอถามเรื่องระบบ triamp กับ pxa h701 ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 08:06:42 am »
การเล่นโหลดแอมป์ที่ต่ำกว่า 4 โอหม์ ในระบบ ST จะเกิดความเพี้ยนมากขึ้นอยู่แล้วครับ ถ้าขับลำโพงกลางแหลม ควรเล่นโหลดที่ลำโพง 4  โอหม์ดีที่สุดครับ
เสียงดีความเพี้ยนน้อยกว่า การต่อแบบบริด สำหรับขับซับนั้น จะได้ความแรงที่มากกว่าแบบ ST อย่างน้อยหนึ่งเท่าตัว แต่ถ้าพูดถึงคุณภาพเสียง ต่อ ST เสียงดีกว่าครับ แต่ไม่เป็นที่นิยมครับ  ควรต่อตามคู่มือที่แนะนำที่ให้มากับแอมป์จะดีที่สุดครับ

เสียง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 10:58:33 am »
ขอบคุณครับ  
ได้ความรู้ครับกระทูนี้
แสดงว่าการต่อ amp นั้นควรโหลดที่ 4 โอหม์
แล้ว การต่อที่ 2 หรือ 1 โอหม์ นั้นใช่เรียกว่า bridge มัยครับ

แล้วการที่ เอา amp 2 ch มาต่อขับ sub นั้น เรียกว่าการ bridge หรือ ต่อแบบ ST ครับ  แล้วการเอา amp class D มาขับนั้น เป็นการต่อแบบ ST มั้ยครับ

เสียง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 11:19:24 am »
ที่พี่ว่า แอมป์ 4 ch ขับลำโพงแยกชิ้น 3 ทาง ได้นั้น    คือต่อแบบ ch 1,2 ไปขับลำโพง 3 ทาง กับ  3,4 ch ไปขับ subใช่มัยครับ   (แบบนี้เป็น biamp ใช่มัยครับ)

• Newbie
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 01:00:42 pm »
แอมป์ 4 ch ขับลำโพงแยกชิ้น 3 ทาง ได้นั้น คือต่อแบบ ch 1,2 ไปขับลำโพง 3 ทาง กับ 3,4 ch ไปขับ subใช่มัยครับ (แบบนี้เป็น biamp ใช่มัยครับ)
ใช่แล้วครับ แต่ร้านพี่ ถ้าต้องการให้เสียงดีกว่านี้ ขึ้นไปอีก ก็เพิ่มแอมป์อีกหนึ่งตัวไปขับซับ  โดยใช้แอมป์ 4 ch ขับ สามทาง โดย ch1.2 ขับเสียงกลางแหลม และ ch3.4 ขับมิสเบส[กลางต่ำ] ครับ ต้องโมดิฟายเนทเวิร์คด้วยครับ  และถ้าใช้แอมป์ class d ขับซับ ส่วนใหญ่จะเล่นต่ำกว่า 4 โอหม์ครับ แอมป์
class d จะต่อเป็นระบบโมโนครับ

เสียง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 04:16:37 pm »
ขอบคุณครับ
  "ถ้าต้องการให้เสียงดีกว่านี้ ขึ้นไปอีก ก็เพิ่มแอมป์อีกหนึ่งตัวไปขับซับ โดยใช้แอมป์ 4 ch ขับ สามทาง โดย ch1.2 ขับเสียงกลางแหลม และ ch3.4 ขับมิสเบส[กลางต่ำ] ครับ ต้องโมดิฟายเนทเวิร์คด้วย "   แล้วต่อแบบนี้ยังเรียกว่า biamp มัยครับ  หรือว่าเป็น triamp  แล้ว   ใช้ 9861 ต่อแบบที่พี่ว่าได้มัยครับ

• Newbie
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 04:33:57 pm »
ใช้9861 ต่อได้ครับ ใช้แอมป์ 4 ch ขับกลางแหลม และมิสเบส และใช้แอมป์อีกตัวขับซับ ระบบนี้เรียกว่าระบบ ไตรแอมป์ แบบซุบเปอร์ไตรแอมป์ ผมตั้งเองนะครับ ระบบแปลกๆแบบนี้ส่วนใหญ่จะมีแต่ผมที่เล่น เสียงดีกว่าก็ happy แล้วครับ ใช้ 9861 เวทีเสียงจะสู้ 9887 ไม่ได้นะครับ ผมอยากให้เข้ามาที่ร้านจะได้ให้ลองฟังของจริงจะได้เห็นความแตกต่างได้ชัดเจนครับ นี่ก็อึกหนึ่งคันครับที่เล่นระบบซุบเปอร์ไตรแอมป์ครับ  คลิ๊ก
http://khuangsingha.com/board/viewtopic.php?t=1652
พี่งติดตั้งไปเมื่อ 2 วันที่ผ่านมา เคยติด ไบแอมป์มา 4 ปีแล้ว แต่ต้องการให้เสียงดีกว่าเดิม เลยมาเพิ่ม โดยเปลี่ยนเป็นลำโพงDLS สามทางครับ รายละเอียดเสียงและเวทีเสียงดีกว่าเดิมมากๆๆครับ

เสียง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 01:41:51 pm »
ขอบคุณครับ
ระบบ supertriamp น่าสนใจครับ เป็นทางเลือกที่ดี
หมายความว่า เป็นระบบที่เสียงดีกว่า biamp แต่ว่ายังสู้ triamp ไม่ได้ใช่มัยครับ

เสียง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 01:49:08 pm »
แล้ว ระบบ supertriamp นี่มีลำโพงหลังมัยครับ

• Newbie
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 08:43:34 pm »
ระบบซุปเปอร์ไตรแอมป์ เสียงจะดีกว่าระบบไตรแอมป์ครับ มากๆด้วย เพราะว่า เราใช้ลำโพงแยกชิ้นสามทาง นะครับ เสียงย่อมดีกว่าสองทางแน่นอนครับ
 เรื่องลำโพงหลัง ถ้าใช้ 9861 ต่อระบบซุปเปอร์ไตรแอมป์ คุณจะใส่ลำโพงหลังก็ได้ครับ หรือไม่ใส่ก็ได้เช่นกัน แต่ถ้าเป็น 9887 ถ้าต้องการเสียงที่ดีที่สุด
ไม่แนะนำให้ใส่ลำโพงหลังครับ  เล่นสามทางคู่หน้า และมีซับเสียงดีแน่นอนครับผมติดตั้งชุดแบบนี้มาหลวยคันแล้วครับ เสียงดีเวทีเยี่ยมครับ

เสียง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 11:44:18 pm »
ขอบคุณครับ
หมดคำถามแล้วครับ  ว่างๆจะหาโอกาสเข้ารองติดตั้งระบบ supertriamp ครับ

babyjangrai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:36:37 am »
อ้างจาก: "ต้องข่วงสิงห์"
พี่มีลำโพงแยกชี้น 3 ทาง DLS มือสองสภาพ 85 % ไม่ทราบว่าสนใจหรือเปล่าครับ พอดีลูกค้าคนนี่ติด QUARD AMP ไป มาเปลี่ยนลำโพงแยกชิ้นสามทางเป็นรุ่น อิเรเดียม 6.3 ลำโพงชุดเดิม ตามลิงค์นี้ครับ
http://khuangsingha.com/board/viewtopic.php?t=981
ราคาอยู่ที่ 10000 ครับ ได้แยกชิ้น 3 ทาง
พอดีวันนี้มีลูกค้าโทรมาจะเอาfront alpine 9887 มาฝากขายพึ่งติดไปได้ เดือนนิดๆเองไม่รู้ว่าสนใจมั๊ยครับ เปลี่ยนเป็น จอ 2 din w 502 ALPINE ความละเอียด 1.15 ล้านพิกเซลครับ

พี่ต้องครับขอถามหน่อยว่ายังมีลำโพงแยกชี้น 3 ทาง DLS มือสองสภาพ 85 %ตรงลิงค์นี้อยู่หรือป่าวครับ ที่ว่าขาย10000 แล้วที่ว่า10000นี้รวมติดตั้งนี้เท่าไรครับ

• Newbie
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:45:41 am »
ขายให้กับรถมาสด้า 3 สีแดงไปแล้วครับติดตั้งไปเมื่อต้นเดือนครับวันนี้จะลงรูปแล้วครับ และ วันนี้ก็มีรถ ฮอนด้า ซีวิค fd อีกคันที่ติดตั้งลำโพง dls 3 ทางรุ่น r 6.3 ครับ แบบ non time ครับ เป็นคันแรกครับ พรุ่งนี้จะลงรูปให้ชมครับ ของใหม่อยู่ที่สองหมื่นหนึ่งครับ ไม่รวมงานหล่อกาบนะครับ